Tổng kết thực hiện thỏa thuận liên ngành số 01,02 năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024
Tại Trung tâm Chính trị huyện, ngày 23-4-2024, Ban chỉ đạo chương trình phối hợp số 01 huyện Nông Cống đã tổ chức Hội nghị tổng kết thực hiện thỏa thuận liên ngành số 01,02 năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024.
![z5374095707125_b0ac6cf333a969e978b395edbe5d9358.jpg](/file/thumb/500/637302124.jpg)
Các đại biểu tham dự Hội nghị
![z5374160781049_633255f7cda76a41a6232bc577212c21.jpg](/file/thumb/500/637302128.jpg)
Đồng chí Phạm Hồng Hạnh, Ủy viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện và đồng chí Đỗ Chu Huy Anh, Phó Giám đốc phụ trách Agribank huyện Nông Cống Nam Thanh Hóa đồng chủ trì Hội nghị.
Tại hội nghị, lãnh đạo Ngân hàng NN&PTNT huyện thông qua báo cáo tổng kết thực hiện thỏa thuận liên ngành năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024. Nhìn chung, trong năm 2023 nền kinh tế gặp nhiều khó khăn, thách thức đã ảnh hưởng trực tiếp đến sản xuất, kinh doanh cũng như đời sống của Nhân dân trên địa bàn huyện, tác động đến kết quả thực hiện thỏa thuận liên ngành số 01,02 trong toàn huyện. Song được sự quan tâm của Huyện ủy, HĐND, UBND huyện, Ban chỉ đạo chương trình phối hợp số 01 đã chỉ đạo và thực hiện tốt thỏa thuận liên ngành số 01,02 đề ra. Năm 2023, dư nợ tổ vay vốn đến ngày 31/12/2023 đạt 1.079 tỷ đồng, tăng 127 tỷ đồng so với đầu năm, tốc độ tăng 13,3%; số thành viên còn dư nợ 8.183 tổ viên, tăng 65 tổ viên so với đầu năm; số tổ còn dư nợ 293 tổ. giảm 4 tổ so với đầu năm. Số tổ vay vốn xếp loại A đạt 99%.
Đ.c Đỗ Chu Huy Anh, Phó Giám đốc phụ trách Agribank huyện Nông Cống Nam Thanh Hóa trình bày báo cáo năm 2023
Công tác cho vay theo chương trình phối hợp số 01, thông tư liên tịch số 01,02 đã góp phần thực hiện chính sách tín dụng, phục vụ phát triển nông nghiệp, nông thôn theo Nghị định số 55 và Nghị định số 166 của Thủ tướng Chính phủ. Qua đó, khẳng định được vai trò chủ lực, chủ đạo trong lĩnh vực đầu tư tín dụng phục vụ “Tam nông” của Agribank. Đối với Hội Nông dân, Hội Liên hiệp phụ nữ các cấp đã nâng cao vai trò, vị thế của tổ chức Hội, từng bước giúp hội viên, người nông dân mở rộng sản xuất kinh doanh, nâng cao đời sống, thay đổi tư duy từ sản xuất nông nghiệp sang kinh tế nông nghiệp, tạo nhiều việc làm, đóng góp quan trọng cho kinh tế địa phương.
Các đại biểu thảo luận tại Hội nghị
Các đại biểu tham dự Hội nghị đã tập trung thảo luận, đánh giá kết quả đạt được trong việc thực hiện thỏa thuận liên ngành năm 2023; thẳng thắn đánh giá mặt còn tồn tại, hạn chế, như: Hoạt động của Ban chỉ đạo ở một số xã chưa được quan tâm đúng mức; nợ quá hạn hàng tháng phát sinh nhiều; công tác phối hợp tuyên truyền về chính sách tín dụng, sản phẩm dịch vụ có nơi chưa tốt; còn xảy ra hiện tượng vay ké, vay hộ…Trên cơ sở đó, Ban chỉ đạo để ra các chỉ tiêu năm 2024, đó là: Dư nợ cuối năm 2024 đạt 1.164 tỷ đồng; tỷ lệ xấu dưới 0,01%; tổ vay vốn đạt 7 yêu cầu của phương án 03- Liên ngành đạt từ 43% trở lên.
Đ.c Phạm Hồng Hạnh, Ủy viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện kết luận Hội nghị
Phát biểu kết luận Hội nghị, đồng chí Phạm Hồng Hạnh, Ủy viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện nhấn mạnh, thời gian qua việc thực hiện thỏa thuận liên ngành số 01,02 trên địa bàn huyện đã phát huy hiệu quả, góp phần quan trọng phát triển kinh tế - xã hội chung của huyện.
Toàn cảnh Hội nghị
Nhiệm vụ trọng tâm năm 2024, đồng chí Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện Phạm Hồng Hạnh đề nghị Agribank Nông Cống tiếp tục, chủ động phối hợp với Hội Nông dân, Hội LHPN huyện và các đơn vị liên quan bám sát chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước để cho vay đúng đối tượng, sử dụng nguồn vốn đúng mục đích. Hội nông dân, Hội LHPN huyện tiếp tục phối hợp chặt chẽ với Agribank Nông Cống tuyên truyền các chương trình tín dụng cho vay trong lĩnh vực nông nghiệp, nông thôn, hạn chế tối đa tín dụng đen. Đồng chí cũng đề nghị Trưởng Ban chỉ đạo các xã, thị trấn chỉ đạo cán bộ, hội viên phối hợp với Hội Nông dân, Hội LHPN huyện trong triển khai thực hiện thỏa thuận liên ngành.
BCĐ chi trả bồi thường Bảo an tín dụng cho gia đình ông Đỗ Xuân Vui và gia đình ông Nguyễn Văn Luyện
Tại Hội nghị, Ban chỉ đạo chương trình phối hợp số 01 huyện đã chi trả bồi thường Bảo an tín dụng cho 02 gia đình là gia đình ông Đỗ Xuân Vui, sinh năm 1968, ở thôn Trường Thọ xã Tế Lợi, số tiền 122 triệu đồng và gia đình ông Nguyễn Văn Luyện, sinh năm 1968, thôn Trường Quang xã Minh Nghĩa, số tiền 103 triệu đồng.
BCĐ trao thưởng cho các tập thể, cá nhân đạt thành tích xuất sắc trong thực hiện thỏa thuận liên ngành số 01,02 năm 2023
Nhân dịp này, Ban chỉ đạo thực hiện thỏa thuận liên ngành số 01 huyện đã trao thưởng cho các tập thể, cá nhân đạt thành tích xuất sắc trong thực hiện thỏa thuận liên ngành số 01,02 năm 2023.
Hoàng Yến
- Xã Thăng Long khánh thành Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ và tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sỹ
- Hội Liên hiệp phụ nữ huyệ tri ân Mẹ Việt Nam anh hùng, gia đình chính sách nhân ngày Thương binh liệt sĩ 27/7
- Kho K1, Cục Kỹ thuật – Quân khu 4 với công tác Đền ơn đáp nghĩa
- 11 hộ có hoản cảnh đặc biệt khó khăn huyện Nông Cống được Câu lạc bộ Trái tim nhân ái Thành phố Hà Nội hỗ trợ xây dựng Nhà Đại đoàn kết.
- Agribank Nông Cống tặng 10 suất quà cho gia đình chính sách huyện nhân ngày Thương binh Liệt sỹ 27/7
- 300 người có công, gia đình chính sách, đối tượng bảo trợ xã hội có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn được tư vấn sức khỏe, khám bệnh, cấp thuốc miễn phí
- Trao tiền hỗ trợ xây dựng Nhà Đại đoàn kết cho các gia đình có hoản cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn huyện
- Tập huấn trồng rau an toàn theo tiêu chuẩn VietGAP cho đoàn viên, thanh niên huyện Nông Cống
- Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp – Giáo dục thường xuyên huyện Nông Cống xếp thứ Nhất khối Giáo dục thường xuyên toàn tỉnh kết quả kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024.
- Nông Cống đi đầu trong phong trào hiến máu tình nguyện