Ra mắt Câu lạc bộ Liên thế hệ tự giúp nhau thôn Đông Hòa xã Trường Giang
Ngày 11-4-2024, Hội Người cao tuổi (NCT) xã Trường Giang tổ chức ra mắt Câu lạc bộ (CLB) Liên thế hệ tự giúp nhau thôn Đông Hòa.
Các đại biểu tham dự buổi lễ
Tiết mục văn nghệ của Hội NCT thôn Đông Hòa
CLB Liên thế hệ tự giúp nhau thôn Đông Hòa, xã Trường Giang được thành lập thu hút 54 thành viên tham gia, sinh hoạt định kỳ một tháng một lần. Đây là tổ chức xã hội tự nguyện, tự quản. Trong đó, trên 70% thành viên là NCT, ưu tiên thành viên là người nghèo, người có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, hoạt động dưới sự chỉ đạo và quản lý trực tiếp của hội NCT xã Trường Giang.
Tiết mục văn nghệ của Hội NCT thôn Đông Hòa
CLB Liên thế hệ tự giúp nhau là hình thức tổ chức tập hợp đoàn kết NCT và những người có nhu cầu, sở thích cùng nhau góp sức thực hiện các hoạt động chăm sóc, phụng dưỡng, phát huy vai trò NCT. Tạo điều kiện cho NCT nghèo, khó khăn thiệt thòi, có cơ hội nâng cao chất lượng cuộc sống, được tham gia đóng góp vào sự phát triển của địa phương.
Đ.c Bùi Phú Ninh, Chủ tịch Hội NCT huyện phát biểu ý kiến tại buổi lễ
Phát biểu ý kiến tại Lễ ra mắt, đồng chí Bùi Phú Ninh, Chủ tịch Hội NCT huyện đã ghi nhận và biểu dương Ban Đại diện Hội người cao tuổi xã Trường Giang, sự cố gắng trách nhiệm của Chi hội NCT thôn Đông Hòa đã tổ chức ra mắt Câu lạc bộ và đi vào hoạt động. Đồng thời đề nghị, sau lễ ra mắt này, Ban chủ nhiệm CLB Liên thế hệ tự giúp nhau thôn Đông Hòa cần bám sát các nhiệm vụ đề ra, quản lý nguồn quỹ đúng quy định. Nắm bắt nhu cầu nguyện vọng của hội viên để đề xuất các hoạt động phù hợp; thường xuyên tổ chức các hoạt động văn hoá văn nghệ, thể dục thể thao.
Đồng chí Chủ tịch Hội NCT huyện Bùi Phú Ninh cũng đề nghị chính quyền địa phương thường xuyên quan tâm, tạo điều kiện để CLB hoạt động ngày càng hiệu quả, góp phần nâng cao đời sống tinh thần cho hội viên. Phối hợp chặt chẽ với các ngành trong hệ thống chính trị, đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức của cán bộ, hội viên và nhân dân về mục đích, tầm quan trọng và ý nghĩa nhân văn sâu sắc của việc thành lập CLB Liên thế hệ tự giúp nhau theo quyết định 5133 của UBND tỉnh, tạo sự đồng thuận cao và lan tỏa trong việc tham gia CLB Liên thế hệ tự giúp nhau trên địa bàn.
Đ.c Lê Đình Thức, Phó Chủ tịch Hội NCT huyện trao vốn hoạt động cho CLB Liên thế hệ tự giúp nhau thôn Đông Hòa
Nhân dịp này, Hội NCT huyện đã trao 15 triệu đồng từ nguồn quỹ “Toàn dân chăm sóc, phát huy vai trò NCT” cho CLB Liên thế hệ tự giúp nhau thôn Đông Hòa; Hội NCT xã Trường Giang cũng trao vốn hỗ trợ cho CLB để CLB duy trì hoạt động.
Hoàng Yến
- Những ngọn đèn sáng mãi
- Xã Thăng Long khánh thành Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ và tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sỹ
- Hội Liên hiệp phụ nữ huyệ tri ân Mẹ Việt Nam anh hùng, gia đình chính sách nhân ngày Thương binh liệt sĩ 27/7
- Kho K1, Cục Kỹ thuật – Quân khu 4 với công tác Đền ơn đáp nghĩa
- 11 hộ có hoản cảnh đặc biệt khó khăn huyện Nông Cống được Câu lạc bộ Trái tim nhân ái Thành phố Hà Nội hỗ trợ xây dựng Nhà Đại đoàn kết.
- Agribank Nông Cống tặng 10 suất quà cho gia đình chính sách huyện nhân ngày Thương binh Liệt sỹ 27/7
- 300 người có công, gia đình chính sách, đối tượng bảo trợ xã hội có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn được tư vấn sức khỏe, khám bệnh, cấp thuốc miễn phí
- Trao tiền hỗ trợ xây dựng Nhà Đại đoàn kết cho các gia đình có hoản cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn huyện
- Tập huấn trồng rau an toàn theo tiêu chuẩn VietGAP cho đoàn viên, thanh niên huyện Nông Cống
- Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp – Giáo dục thường xuyên huyện Nông Cống xếp thứ Nhất khối Giáo dục thường xuyên toàn tỉnh kết quả kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024.