Phát động ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam năm 2024
Tại Trung tâm Văn hóa, Thông tin, Thể thao và Du lịch huyện Nông Cống, ngày 16-4-2024, Sở Thông tin và Truyền thông Thanh Hóa phối hợp với huyện Nông Cống tổ chức Lễ phát động ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam năm 2024 với chủ đề “Sách hay cần bạn đọc”.
![z5352483537993_c96147b7133bb32c604fa906583f1579.jpg](/file/thumb/500/637295285.jpg)
Các đại biểu tham dự buổi lễ
Huyện Nông Cống có các đồng chí: Lê Xuân Hùng, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy; Nguyễn Thị Hoàng Nga, Ủy viên Ban Thường vụ (BTV) Huyện ủy, Phó Chủ tịch Hội đồng Nhân dân huyện; Phạm Hồng Hạnh, Ủy viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện; Nguyễn Đức Long, Ủy viên BTV Huyện ủy, Trưởng Ban Tuyên giáo Huyện ủy, Giám đốc Trung tâm Chính trị huyện; đại diện lãnh đạo các phòng, ban, cơ quan, đơn vị; lãnh đạo UBND các xã, thị trấn; Hiệu trưởng các trường: Tiểu học, Trung học cơ sở, Trung học phổ thông và trên 500 cán bộ giáo viên, học sinh các trường học trên địa bàn huyện.
Tại lễ phát động, đồng chí Lê Văn Nam, Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông đã phát động hưởng ứng Ngày sách và Văn hóa đọc Việt Nam, kêu gọi mỗi tổ chức, cá nhân, các cấp, các ngành hãy chung tay góp sức xây dựng phong trào đọc sách trong cộng đồng, hướng tới phát triển văn hóa đọc và phong trào học tập suốt đời.
Đồng chí Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông Lê Văn Nam phát động Ngày sách và văn hóa đọc năm 2024
Đồng chí Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông Lê Văn Nam nhấn mạnh: Cùng với sự phát triển văn hóa đọc, những năm qua công tác xuất bản, in, phát hành, tuyên truyền, quảng bá và lưu giữ sách ở tỉnh Thanh Hóa đã có những bước phát triển vượt bậc.
Toàn cảnh buổi Lễ
Hằng năm, lĩnh vực Xuất bản và Phát hành của tỉnh đã xuất bản hàng chục nghìn đầu sách, phát hành hàng chục triệu bản sách; Hệ thống thư viện từ cấp tỉnh đến cấp huyện và trong các trường học ngày càng phát triển, đa dạng và phong phú về loại hình; toàn tỉnh đã xây dựng được hàng trăm tủ sách pháp luật, tủ sách Điểm Bưu điện - Văn hóa xã, tủ sách đồn biên phòng cùng với hàng nghìn phòng đọc sách, tủ sách lớn nhỏ ở các làng, bản, khối phố. Đặc biệt, đã xuất hiện các tủ sác tư nhân, thư viện gia đình với những bộ sưu tập sách rất có giá trị và phong phú. Hệ thống nhà sách, cửa hàng sách, siêu thị sách đã đầu tư phát triển với quy mô lớn, với nhiều đầu sách phong phú, có giá trị… Hoạt động xuất bản, in và phát hành ở Thanh Hóa đã và đang ngày càng phát triển, đáp ứng nhu cầu thông tin của người dân, góp phần duy trì, phát triển văn hóa đọc trong cộng đồng.
Các đại biểu tham quan triển lãm sách
Các em học sinh Trường THCS Trần Phú tham gia đọc sách
Lễ phát động ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam năm 2024 nhằm tiếp tục xây dựng văn hóa đọc sách và phát triển phong trào đọc sách, góp phần xây dựng xã hội học tập; nâng cao trách nhiệm của các cấp, các ngành, các cơ quan chức năng và các tổ chức xã hội đối với sách và văn hóa đọc.
Các em học sinh Trường Tiểu học Thị trấn tham gia đọc sách
Đồng thời tạo sự chuyển biến về nhận thức của mỗi người trong việc đọc, tham gia sưu tầm, sáng tác, xuất bản, in, phát hành, lưu giữ, quảng bá những cuốn sách hay; đẩy mạnh triển khai các hoạt động của ngày Sách và Văn hoá đọc Việt Nam tại cơ sở: hệ thống trường học, thư viện công cộng, các ban, ngành, đoàn thể, địa phương...
Đồng chí Phạm Hồng Hạnh, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện hưởng ứng Ngày sách và văn hóa đọc năm 2024
Tại Lễ phát động, đồng chí Phạm Hồng Hạnh, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện hưởng ứng và kêu gọi tất cả các bạn học sinh, đoàn viên thanh niên, bạn đọc hãy xây dựng cho mình ý thức đọc sách và phát triển thói quen, nhu cầu, kỹ năng trong phong trào đọc sách; tuyên truyền đến gia đình, bạn bè, người thân tích cực sưu tầm và đọc sách, làm cho văn hóa đọc ngày càng phát triển, thấm sâu và có sức lan tỏa mạnh mẽ. Hưởng ứng tham gia ngày sách Việt Nam, nhằm tôn vinh vai trò của sách với người đọc, người làm ra sách và phát động văn hoá đọc từ gia đình, dòng họ, làng, thôn, cơ quan, đơn vị đến cộng đồng xã hội.
Tiến sĩ - Ngôn ngữ học Đỗ Anh Vũ, Ban Văn học Nghệ thuật (Đài Tiếng nói Việt Nam), cố vấn chương trình Vua tiếng Việt của Đài truyền hình Việt Nam nói chuyện về Văn hóa đọc
Cũng trong chương trình buổi lễ, Tiến sĩ - Ngôn ngữ học Đỗ Anh Vũ, Ban Văn học Nghệ thuật (Đài Tiếng nói Việt Nam), cố vấn chương trình Vua tiếng Việt của Đài truyền hình Việt Nam nói chuyện về Văn hóa đọc, niềm đam mêm đọc và ý nghĩa của việc đọc sách cho các em học sinh huyện Nông Cống.
Các đại biểu tham quan triển lãm sách
Trong khuôn khổ lễ phát động, Sở Thông tin và truyền thông Thanh Hóa, Thư viện tỉnh, Trung tâm Văn hóa, Thông tin, Thể thao và Du lịch huyện Nông Cống cũng đã tổ chức trưng bày các gian hàng sách, hưởng ứng ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam trong thời gian 02 ngày (16 và 17/4/2024).
Trao tặng xe đạp cho các em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn
Nhân dịp này, tập đoàn GELEXIMCO trao tặng 10 chiếc xe đạp cho 10 học sinh; Cty CP Kiến trúc & Nội thất Home Place và Văn phòng đại diện Tạp chí Kinh tế VN/VnEconomy tại Thanh Hóa trao tặng 10 xe đạp cho 10 em học sinh nghèo có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn; Công ty Sách Việt Lý và Thư viện tỉnh trao tặng 20 xuất quà (là cặp sách và tiền thưởng) cho 20 học sinh có hoàn cảnh khó khăn huyện Nông Cống.
Trao tặng quà cho các em học sinh có hoản cảnh đặc biệt khó khăn
Trao tặng tủ sách cho các trường học trên địa bàn huyện
Nhà báo Trần Nhật Minh và những người bạn trao tặng Thư viện huyện Nông Cống các tác phẩm do các nhà báo đã sáng tác trong những năm gần đây.
Cũng nhân dịp này, Thư viện tỉnh Thanh Hóa và Công ty Cổ phần Sách và thiết bị trường học Thanh Hóa tặng 03 tủ sách cho 03 trường học trên địa bàn huyện, mỗi tủ sách trị giá 5 triệu đồng; Nhà Xuất bản Thanh Hóa; Công ty Cổ Phần Sách Alphabook, Câu lạc bộ sách Miền Nam; Tiến sỹ Hoàng Xuân Vinh trao tặng sách cho huyện Nông Cống, trị giá 10 triệu. Nhà báo Trần Nhật Minh và những người bạn trao tặng Thư viện huyện Nông Cống các tác phẩm do các nhà báo đã sáng tác trong những năm gần đây.
Hoàng Yến
- Những ngọn đèn sáng mãi
- Xã Thăng Long khánh thành Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ và tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sỹ
- Hội Liên hiệp phụ nữ huyệ tri ân Mẹ Việt Nam anh hùng, gia đình chính sách nhân ngày Thương binh liệt sĩ 27/7
- Kho K1, Cục Kỹ thuật – Quân khu 4 với công tác Đền ơn đáp nghĩa
- 11 hộ có hoản cảnh đặc biệt khó khăn huyện Nông Cống được Câu lạc bộ Trái tim nhân ái Thành phố Hà Nội hỗ trợ xây dựng Nhà Đại đoàn kết.
- Agribank Nông Cống tặng 10 suất quà cho gia đình chính sách huyện nhân ngày Thương binh Liệt sỹ 27/7
- 300 người có công, gia đình chính sách, đối tượng bảo trợ xã hội có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn được tư vấn sức khỏe, khám bệnh, cấp thuốc miễn phí
- Trao tiền hỗ trợ xây dựng Nhà Đại đoàn kết cho các gia đình có hoản cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn huyện
- Tập huấn trồng rau an toàn theo tiêu chuẩn VietGAP cho đoàn viên, thanh niên huyện Nông Cống
- Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp – Giáo dục thường xuyên huyện Nông Cống xếp thứ Nhất khối Giáo dục thường xuyên toàn tỉnh kết quả kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024.