Giao lưu học viên lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng huyện Nông Cống với cán bộ, chiến sĩ Kho K1, Cục kĩ thuật Quân khu 4
Sau quá trình học tập, sinh hoạt của các học viên tham gia lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng cho thanh niên tham gia khám tuyển nghĩa vụ quân sự năm 2024, chiều 24 -11-2023 tại Khoa K1, Cục Kỹ thuật Quân khu 4 (thị trấn Nông Cống), Huyện ủy Nông Cống, Trung tâm Chính trị huyện, Huyện đoàn Nông Cống, Ban chỉ huy Quân sự huyện và Kho K1 tổ chức giao lưu giữa học viên lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng dành cho thanh niên tham gia khám tuyển nghĩa vụ quân sự với cán bộ, chiến sĩ Kho K1, Cục Kỹ thuật Quân khu 4.
Kho K1 có Thượng tá Phạm Đông Sáng, Bí thư Đảng ủy, Chính trị viên Kho K1; Thiếu tá Lê Thanh Tâm, Phó bí thư Đảng ủy, Chủ nhiệm Kho K1.
Tại buổi giao lưu, trong không khí vui tươi, ấm tình đồng chí, các học viên lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng huyện Nông Cống đã được nghe đại diện Kho K1 nói chuyện truyền thống về quá trình hình thành, phát triển của Quân đội Nhân dân Việt Nam cũng như đơn vị Kho K1.
Ngày 13/05/1992 Tư lệnh quân khu 4 ban hành quyết định thành lập cụm kho tổng hợp phía Bắc, có phiên phiên hiệu là “Cụm kho tổng hợp CK1” trực thuộc Cục Kĩ thuật, được thành lập trên cơ sở sáp nhập K44 và kho K42 khu vực Cụm kho bộ đứng chân trên xã Vạn Thiện (nay thuộc Thị trấn Nông Cống); kho đạn Hải Vân đứng chân trên địa bàn xã Hải Vân, huyện Như Xuân (nay là Thị trấn Bến Sung, huyện Như Thanh). Sau một thời gian điều chỉnh tổ chức biên chế, trang bị và làm công tác chuẩn bị, ngày 27/6/1992, Chỉ huy Cụm kho tổ chức Lễ ra mắt thành lập Cụm kho tổng hợp CK1, nay là Kho K1 thuộc Cục Kỹ thuật Quân khu 4.
31 năm qua, dù trong hoàn cảnh nào, cán bộ, chiến sĩ kho K1 luôn thấm nhầm và quán triệt sâu sắc đường lối, chủ trương của Đảng trong quản lí, giữ gìn thiết bị kỹ thuật, đạn dược, đảm bảo tốt cho các nhiệm vụ huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu và làm các nhiệm vụ khác của lực lượng vũ trang quân khu. Kho đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ chính trị, xây dựng đơn vị phát triển toàn diện, vững chắc. Nhiều năm liên tục, Kho được Bộ Quốc phòng, Bộ Tư lệnh Quân khu, Cục Kỹ thuật tặng danh hiệu đơn vị quyết thắng, Bằng khen và nhiều hình thức khen thưởng khác; có 1.375 lượt đồng chí được khen thưởng các hình thức.
Cùng với đó, những năm qua Kho K1 luôn đẩy mạnh thực hiện cuộc vận động “Quản lý, khai thác thiết bị kỹ thuật tốt, bền, an toàn, tiết kiệm và an toàn giao thông” cũng như các cuộc vận động, phong trào thi đua lớn trong Quân đội, đi vào chiều sâu, thực chất và hiệu quả; tích cực ứng dụng các thành tựu khoa học công nghệ, sáng kiến cải tiến kỹ thuật nhằm nâng cao chất lượng, nhiệm vụ chuyên môn, tạo chuyển biến mạnh mẽ về xây dựng chính quy trong công tác kỹ thuật, đảm bảo kho, trạm an toàn tuyệt đối về mọi mặt.
Trong chương trình giao lưu, các học viên đã được thăm quan thực tế đời sống sinh hoạt, rèn luyện của cán bộ, chiến sĩ Kho K1.
Đây là hoạt động có ý nghĩa thiết thực đối với các học viên lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng. Thông qua đó để mỗi học viên hiểu hơn về cuộc sống, công việc, sinh hoạt của người chiến sĩ Cách mạng Trong Quân đội Nhân dân Việt Nam anh hung; nhằm tuyên truyền, giáo dục, nâng cao nhận thức, trách nhiệm cho thanh niên và Nhân dân trong thực hiện Luật nghĩa vụ Quân sự; tạo không khí vui tươi, phấn khởi, cổ vũ thanh niên hăng hái tình nguyện lên đường nhập ngũ, góp phần xây dựng nền Quốc phòng toàn dân, thể trận chiến tranh Nhân dân vững chắc, xây dựng Quân đội Nhân dân Việt Nam cách mạng, chính quy, tinh nhuệ, từng bước hiện đại và bảo vệ vững chắc Tổ quốc Việt Nam Xã hội Chủ nghĩa.
Hoàng Yến
- Hội Liên hiệp phụ nữ huyệ tri ân Mẹ Việt Nam anh hùng, gia đình chính sách nhân ngày Thương binh liệt sĩ 27/7
- Kho K1, Cục Kỹ thuật – Quân khu 4 với công tác Đền ơn đáp nghĩa
- 11 hộ có hoản cảnh đặc biệt khó khăn huyện Nông Cống được Câu lạc bộ Trái tim nhân ái Thành phố Hà Nội hỗ trợ xây dựng Nhà Đại đoàn kết.
- Agribank Nông Cống tặng 10 suất quà cho gia đình chính sách huyện nhân ngày Thương binh Liệt sỹ 27/7
- 300 người có công, gia đình chính sách, đối tượng bảo trợ xã hội có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn được tư vấn sức khỏe, khám bệnh, cấp thuốc miễn phí
- Trao tiền hỗ trợ xây dựng Nhà Đại đoàn kết cho các gia đình có hoản cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn huyện
- Tập huấn trồng rau an toàn theo tiêu chuẩn VietGAP cho đoàn viên, thanh niên huyện Nông Cống
- Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp – Giáo dục thường xuyên huyện Nông Cống xếp thứ Nhất khối Giáo dục thường xuyên toàn tỉnh kết quả kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024.
- Nông Cống đi đầu trong phong trào hiến máu tình nguyện
- Đảng bộ xã Minh Nghĩa kỷ niệm 70 năm ngày thành lập (14/7/1954-14/7/2024)