200 cán bộ, hội viên phụ nữ ở các xã: Hoàng Giang, Trường Minh, Trường Trung được tập huấn kiến thức xây dựng mô hình “Nhà sạch, vườn đẹp”.
Tại 3 xã: Hoàng Giang, Trường Minh, Trường Trung, trong 02 ngày (11,12- 4-2024), Hội Liên hiệp phụ nữ huyện (LHPN) Nông Cống tổ chức tập huấn kiến thức xây dựng mô hình “Nhà sạch, vườn đẹp”. “Tuyến đường kiểu mẫu”; “kiến thức bảo vệ môi trường” ; phát động phong trào chống rác thải nhựa.
![z5339753476908_ca388d884fe6374662b5e1b324a0af07.jpg](/file/thumb/500/637291929.jpg)
Các đại biểu tham dự hội nghị tại xã Trường Minh
![z5339750846731_2c3cea90859043b9cd3b8ecb660dad66.jpg](/file/thumb/500/637291930.jpg)
Đ.c Phạm Thị Hằng, Ủy viên BCH Hội LHPN tỉnh Thanh Hóa, Chủ tịch Hội LHPN huyện NC phát biểu phát động tại xã Trường Minh
Phát biểu phát động phong trào “Chống rác thải nhựa” gắn với xây dựng mô hình “Nhà sạch, vườn đẹp” tại 3 xã nói trên, đồng chí Phạm Thị Hằng, Ủy viên BCH Hội LHPN tỉnh Thanh Hóa, Chủ tịch Hội LHPN huyện và đồng chí Lại Thị Hạnh, Phó Chủ tịch Hội LHPN huyện nhấn mạnh đến vấn đề ô nhiễm môi trường và mất đa dạng sinh học cũng như thực trạng ô nhiễm rác thải nhựa, túi nilon hiện nay rất nghiêm trọng. Lượng chất thải nhựa và túi nilon ở Việt Nam vẫn ở mức cao, chiếm khoảng trên 12% trong chất thải rắn sinh hoạt. Nếu trung bình 10% số lượng chất thải nhựa và túi nilon không được tái sử dụng, mà phải bỏ hoàn toàn, thì lượng chất thải nhựa và túi nilon thải bỏ ở Việt Nam sẽ xấp xỉ bằng 2,5 triệu tấn/năm. Đây là một “gánh nặng” cho môi trường, thậm chí còn dẫn đến thảm họa mà các chuyên gia môi trường gọi là ô nhiễm trắng.
Đ.c Lại Thị Hạnh, Phó Chủ tịch Hội LHPN huyện phát biểu phát động tại xã Hoàng Giang
Để tiếp tục tổ chức các hoạt động bảo vệ môi trường, Hội LHPN huyện Nông Cống phát động phong trào “Chống rác thải nhựa gắn với thực hiện mô hình Nhà sạch- vườn đẹp”; “Xây dựng tuyến đường mẫu” năm 2024 nhằm tuyên truyền, vận động, kêu gọi các cấp, các ngành và cộng đồng cùng nhau thay đổi hành vi, thói quen sử dụng sản phẩm nhựa dùng một lần, túi nilon khó phân hủy, góp phần giảm thiểu ô nhiễm môi trường, bảo vệ sức khỏe con người và hệ sinh thái.
Hội LHPN huyện kêu gọi mọi hãy chung tay bảo vệ môi trường bằng việc tăng cường công tác tuyên truyền, giáo dục, nâng cao nhận thức về tác hại của chất thải nhựa, túi nilon đối với nền kinh tế - xã hội, môi trường và sức khỏe con người. Mọi người cần có sự chuyển biến mạnh mẽ trong tư duy và nhận thức về lối sống bền vững, hài hòa với thiên nhiên, tăng cường sử dụng các sản phẩm thân thiện với môi trường. Vận động các hộ kinh doanh và người dân khu vực dân cư cam kết sản xuất, kinh doanh đảm bảo an toàn thực phẩm, vệ sinh môi trường. Các cấp Hội phụ nữ trên địa bàn huyện gắn phong trào phòng, chống rác thải nhựa vào mô hình “Nhà sạch-vườn đẹp”.
Đ.c Đỗ Quang Trung, chuyên viên Phòng Nông nghiệp hướng dẫn xây dựng mô hình "Nhà sạch - vườn đẹp"
Cũng tại đây, cán bộ, hội viên phụ nữ các xã: Hoàng Giang, Trường Minh, Trường Trung được nghe chuyên viên Phòng Nông nghiệp huyện hướng dẫn cụ thể về xây dựng mô hình “Nhà sạch, vườn đẹp”, “Tuyến đường kiểu mẫu”.
Hội LHPN huyện trao tặng làn nhựa cho cán bộ, hội viên phụ nữ xã Hoàng Giang
Tiếp đó, huyên viên Phòng tài nguyên môi trường truyền đạt những kiến thức về công tác bảo vệ môi trường. Qua đó, cán bộ, hội viên phụ nữ trong xã áp dụng để triển khai thực hiện tốt mô hình “Nhà sạch, vườn đẹp”, xây dựng “Tuyến đường kiểu mẫu” cũng như làm tốt công tác vệ sinh môi trường trong xây dựng NTM nâng cao, xây dựng NTM kiểu mẫu ở địa phương.
Hội LHPN huyện trao tặng làn nhựa cho hội viên phụ nữ xã Trường Minh
Hội LHPN huyện trao tặng làn nhựa cho hội viên phụ nữ xã Trường Trung
Nhân dịp này, Hội LHPN huyện Nông Cống đã trao tặng 70 chiếc làn nhựa cho 70 hội viên phụ nữ của xã Hoàng Giang; 70 chiếc làn nhựa cho 70 hội viên phụ nữ xã Trường Minh và 60 chiếc làn nhựa cho 60 hội viên phụ nữ xã Trường Trung để thực hiện mô hình “Nhà sạch, vườn đẹp”.
Hoàng Yến
- Những ngọn đèn sáng mãi
- Xã Thăng Long khánh thành Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ và tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sỹ
- Hội Liên hiệp phụ nữ huyệ tri ân Mẹ Việt Nam anh hùng, gia đình chính sách nhân ngày Thương binh liệt sĩ 27/7
- Kho K1, Cục Kỹ thuật – Quân khu 4 với công tác Đền ơn đáp nghĩa
- 11 hộ có hoản cảnh đặc biệt khó khăn huyện Nông Cống được Câu lạc bộ Trái tim nhân ái Thành phố Hà Nội hỗ trợ xây dựng Nhà Đại đoàn kết.
- Agribank Nông Cống tặng 10 suất quà cho gia đình chính sách huyện nhân ngày Thương binh Liệt sỹ 27/7
- 300 người có công, gia đình chính sách, đối tượng bảo trợ xã hội có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn được tư vấn sức khỏe, khám bệnh, cấp thuốc miễn phí
- Trao tiền hỗ trợ xây dựng Nhà Đại đoàn kết cho các gia đình có hoản cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn huyện
- Tập huấn trồng rau an toàn theo tiêu chuẩn VietGAP cho đoàn viên, thanh niên huyện Nông Cống
- Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp – Giáo dục thường xuyên huyện Nông Cống xếp thứ Nhất khối Giáo dục thường xuyên toàn tỉnh kết quả kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024.