Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Nông Cống tổ chức Cuộc thi sáng tạo KHKT lần thứ X năm học 2023 – 2024
Tại Trường THCS Tế Lợi, ngày 28/11 Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Nông Cống tổ chức Cuộc thi “Sáng tạo khoa học kỹ thuật” lần thứ X, năm học 2023 – 2024.
![53ab88fb23ee8ab0d3ff.jpg](/file/thumb/500/637155716.jpg)
![121675f8e8ed41b318fc.jpg](/file/thumb/500/637155718.jpg)
Các đại biểu tham quan các dự án.
Tham gia Cuộc thi “Sáng tạo khoa học kỹ thuật” huyện Nông Cống lần thứ X, năm học 2023 – 2024 có 30/30 trường THCS tham gia với tổng số 35 dự án. Riêng các trường Tân Phúc, Công Liêm, Tân Khang, Tế Nông, Trường Sơn, thị trấn Nông Cống mỗi trường tham gia 2 dự án. Trong đó có 18 dự án thuộc lĩnh vực Cơ khí và 17 dự án thuộc lĩnh vực Khoa học xã hội – hành vi.
Học sinh thuyết trình về dự án với Hội đồng giám khảo.
Cuộc thi “Sáng tạo khoa học kỹ thuật” lần thứ X, năm học 2023 – 2024 nhằm phát huy truyền thống mà ngành Giáo dục và Đào tạo huyện Nông Cống đạt được trong những năm qua. Khơi dậy trong đội ngũ thầy giáo, cô giáo và học sinh lòng đam mê tìm tòi, sáng tạo, chủ động chiễm lĩnh kiến thức, vận dụng hiểu biết đã được trang bị để giải quyết các vấn đề trong thực tiễn cuộc sống, tăng cường kỹ năng, luyện tập nghiên cứu khoa học và phản biện khoa học. Góp phần đổi mới phương pháp, hình thức dạy học, đổi mới kiểm tra đánh giá kết quả học tập của học sinh; tăng cường tổ chức các hoạt động giáo dục trải nghiệm sáng tạo theo định hướng phát triển năng lực và phẩm chất của học sinh, đáp ứng yêu cầu đổi mới của chương trình giáo dục phổ thông năm 2018. Làm cơ sở để công nhận học sinh giỏi trong kỳ thi cấp huyện. lựa chọn những đề tài khoa học tiêu biểu tham dự thi cấp tỉnh.
Dự án "Nâng cao nhận thức, kỹ năng tự nhận diện và chữa lành những tổn thương tâm lý ở lứa tuổi dậy thì" của Trường THCS Yên Mỹ, đây là một trong 5 dự án đạt giải nhất.
Năm nay là năm có số dự án tham gia cuộc thi nhiều nhất từ trước đến nay. Bên cạnh đó, phong trào làm dự án KHKT ở một số nhà trường được chú trọng, nhiều giáo viên đã đầu tư nghiên cứu hướng dẫn học sinh tìm tòi, sáng tạo trong thực tiễn cuộc sống. Từ đó nhiều dự án tham gia cuộc thi có ứng dụng cao trong thực tiễn, góp phần hình thành kỹ năng và nhân cách cho học sinh.
Ban tổ chức trao giải nhất cho các dự án xuất sắc.
Tại cuộc thi, Ban tổ chức đã tiến hành chấm vòng sơ khảo, lựa chọn những dự án có chất lượng tốt vào vòng chung khảo; tổ chức cho giáo viên, học sinh các trường tham quan thực tế các dự án.
Các dự án đạt giải nhì Cuộc thi "Sáng tạo KHKT" huyện Nông Cống lần thứ X, năm học 2023 - 2024.
Theo đánh giá của Ban tổ chức cuộc thi, các dự án sáng tạo KHKT năm nay đều có sự đầu tư trí tuệ, kinh phí, công sức của các nhà trường, giáo viên và học sinh. Đa số các dự án có sự chuẩn bị công phu, khoa học, chu đáo về nội dung và hình thức, phần thuyết trình của học sinh lưu loát, phản biện tốt, thuyết phục được Hội đồng giám khảo.
Các dự án đạt giải ba.
Kết thúc cuộc thi “Sáng tạo KHKT” huyện Nông Cống lần thứ X, năm học 2023 – 2024, Ban tổ chức đã trao giải cho các dự án đạt thành tích cao cho cả 02 lĩnh vực là Cơ khí và Khoa học xã hội- hành vi. Trong đó trao 05 giải nhất, 05 giải nhì, 11 giải ba và 14 giải khuyến khích.
Các dự án đạt giải khuyến khích.
Sau cuộc thi này, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Nông Cống sẽ lựa chọn những dự án tiêu biểu để tham gia cuộc thi “Sáng tạo KHKT” tỉnh Thanh Hóa lần thứ XI, năm học 2023 – 2024 vào đầu tháng 12 tới.
Nguyễn Thơ
- Đoàn thanh niên xã Tượng Văn với các hoạt động “Đền ơn đáp nghĩa”
- Xã Tế Thắng tặng quà các gia đình chính sách
- Trường tiểu học Tượng Văn tặng quà các gia đình chính sách
- Lễ cầu siêu tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ tại Nghĩa trang liệt sỹ huyện
- Đồng chí Nguyễn Đức Long, Ủy viên BTV, Trưởng Ban Tuyên giáo Huyện ủy, Giám đốc Trung tâm chính trị huyện tặng quà các gia đình chính sách tại xã Tượng Lĩnh và Trường Sơn
- Phiên họp quý II năm 2024 Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng Chính sách Xã hội huyện Nông Cống
- Tuổi trẻ Nông Cống với công tác đền ơn đáp nghĩa
- 100 học viên tham gia tập huấn Công tác phòng, chống dịch bệnh gia súc, gia cầm, động vật thủy sản năm 2024
- Triển khai thực hiện Cuộc vận động hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, hộ gia đình chính sách, hộ còn khó khăn về nhà ở năm 2024-2025
- Đồng chí Lê Quang Hùng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy viếng nghĩa trang liệt sĩ và thăm, tặng quà đối tượng chính sách tại huyện Nông Cống