Lễ kỷ niệm 320 năm ngày thành lập làng Thập Lý xã Thăng Long
Sáng ngày 19-02-2024 (tức ngày mùng 10 tháng Giêng năm Giáp Thìn), Làng Thập Lý xã Thăng Long tổ chức lễ kỷ niệm 320 năm ngày thành lập làng.
![705bc2eb18fcb5a2eced.jpg](/file/thumb/500/637230491.jpg)
Đại diện làng Thập Lý đọc truyền thống 320 năm thành lập làng.
Trong nông nghiệp, thôn có diện tích đất sản xuất là 57,2 ha, đất chuyên màu là 2,7 ha. Hằng năm nhân dân trong thôn luôn gieo cấy hoàn thành 100% diện tích đất trồng lúa, tập trung sản xuất vụ đông. Thôn có đàn trâu, bò 150 con, đàn lợn 1.200 con, đàn gia cầm là 48.000 con. Cùng với đó, các ngành nghề trong thôn phát triển đa dạng, có 12 hộ tham gia kinh doanh dịch vụ, 10 hộ kinh doanh ngành nghề cơ khí, 8 hộ làm nghề mộc; 1 tổ hợp may tạo việc làm cho gần 50 lao động trong thôn; 30 lao động đang làm việc ở nước ngoài. 100% các hộ có nhà xây kiên cố, bán kiên cố.
Các đồng chí lãnh đạo xã Thăng Long trao lẵng hoa chúc mừng làng Thập Lý.
Tổng thu nhập bình quân đầu người giai đoạn 2019 – 2024 đạt 68 triệu đồng/người/năm. Tỷ lệ hộ nghèo trong thôn chỉ còn 0,12%, hộ cận nghèo 0,25%. Công tác vệ sinh môi trường được quan tâm, tình hình an ninh trật tự được đảm bảo. Chi bộ thôn có 29 đảng viên. Năm 2023, Chi bộ được Huyện ủy Nông Cống và Đảng ủy xã Thăng Long tặng giấy khen chi bộ hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2023.
Lãnh đạo xã Thăng Long trao giấy khen cho cán bộ và Nhân dân làng Thập Lý.
Trong xây dựng thôn nông thôn mới kiểu mẫu, trong năm 2023, được sự quan tâm của xã, sự hỗ trợ của các cấp và sự đoàn kết, đồng thuận của toàn thể nhân dân và con em xa quê, thôn Thập Lý đã làm được 1 tuyến kênh mương thoát nước giữa làng với chiều dài 1km, tuyến kênh N9 dài 360m, tuyến kênh N7 dài 1.500m với tổng số vốn hỗ trợ là 5 tỷ 600 triệu đồng. Nâng cấp khuôn viên nhà văn hóa, làm đường cờ và hành lang đi bộ với tổng trị giá 270 triệu đồng. Đổ bê tông mở rộng hành lang các tuyến đường trong làng với tổng trị giá là 820 triệu đồng. Di dời 9 cây cột điện, mở rộng hành lang đường với số tiền là 22,5 triệu đồng. Xây dựng bồn hoa trồng cây xanh, tường rào theo tiêu chí nông thôn mới kiểu mẫu là 630 triệu đồng… Tổng nguồn vốn xây dựng thôn nông thôn mới kiểu mẫu năm 2023 từ nguồn hỗ trợ của nhà nước, địa phương và nhân dân trong thôn đóng góp trên 8 tỷ đồng.
Làng Thập Lý tổ chức lễ tế Thành Hoàng làng.
Nhân dịp này, lãnh đạo xã Thăng Long đã trao các quyết định và giấy khen của Chủ tịch UBND huyện Nông Cống cho Nhân dân và cán bộ thôn Thập Lý đã có thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ công tác năm 2023 và thành tích 5 năm liên tục đạt danh hiệu văn hóa (2019 – 2023). Tại buổi lễ Nhân dân trong làng đã tổ chức rước cỗ dâng Thành Hoàng làng và tế Thành Hoàng làng.
Trần Hà
- Đoàn thanh niên xã Tượng Văn với các hoạt động “Đền ơn đáp nghĩa”
- Xã Tế Thắng tặng quà các gia đình chính sách
- Trường tiểu học Tượng Văn tặng quà các gia đình chính sách
- Lễ cầu siêu tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ tại Nghĩa trang liệt sỹ huyện
- Đồng chí Nguyễn Đức Long, Ủy viên BTV, Trưởng Ban Tuyên giáo Huyện ủy, Giám đốc Trung tâm chính trị huyện tặng quà các gia đình chính sách tại xã Tượng Lĩnh và Trường Sơn
- Phiên họp quý II năm 2024 Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng Chính sách Xã hội huyện Nông Cống
- Tuổi trẻ Nông Cống với công tác đền ơn đáp nghĩa
- 100 học viên tham gia tập huấn Công tác phòng, chống dịch bệnh gia súc, gia cầm, động vật thủy sản năm 2024
- Triển khai thực hiện Cuộc vận động hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, hộ gia đình chính sách, hộ còn khó khăn về nhà ở năm 2024-2025
- Đồng chí Lê Quang Hùng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy viếng nghĩa trang liệt sĩ và thăm, tặng quà đối tượng chính sách tại huyện Nông Cống