Kỳ họp thứ 10 HĐND huyên khóa XX
Chiều ngày 18-11-2023, Tại Trung tâm chính trị huyện, HĐND huyện khóa XX tổ chức Kỳ họp thứ 10 (kỳ họp chuyên đề) miễn nhiệm và bầu các chức danh chủ chốt của huyện. Dự Kỳ họp có đồng chí Phạm Mai Anh, Phó Trưởng Ban Tổ chức Tỉnh ủy và đồng chí Nguyễn Giang Nam, Phó Giám đốc Sở Nội vụ Thanh Hôa.
![Image-1 - 2023-11-19T160437.245.jpg](/file/thumb/500/637142205.jpg)
Kỳ họp đã thông qua nội dung các Tờ trình, gồm: Tờ trình về việc miễn nhiệm chức danh Chủ tịch HĐND huyện và cho thôi làm nhiệm vụ đại biểu HĐND huyện đối với ông Nguyễn Quốc Tiến, nguyên Tỉnh ủy viên, nguyên Bí thư Huyện ủy, nguyên Chủ tịch HĐND huyện Nông Cống do chuyển công tác; Tờ trình về việc miễn nhiệm chức vụ Chủ tịch UBND huyện, nhiệm kỳ 2021-2026 đối với ông Nguyễn Lợi Đức, nguyên Phó Bí thư Huyện ủy, nguyên Chủ tịch UBND huyện Nông Cống do được phân công đảm nhiệm vị trí công tác khác; Tờ trình về việc miễn nhiệm chức danh Trưởng ban Kinh tế - Xã hội HĐND huyện, nhiệm kỳ 2021-2026 đối với ông Lê Thanh Triều, Ủy viên BTV, Trưởng Ban Tổ chức Huyện ủy do được điều đảm nhiệm vị trí công tác khác.
Tiếp đó, Kỳ họp đã thông qua Tờ trình đề nghị bầu cử chức danh Chủ tịch HĐND huyện, nhiệm kỳ 2021-2026 và Tờ trình đề nghị bầu cử chức danh Chủ tịch UBND huyện, nhiệm kỳ 2021-2026 .
Kỳ họp đã tiến hành bỏ phiếu bầu chức danh Chủ tịch HĐND huyện đối với ông Nguyễn Lợi Đức, Bí thư Huyện ủy, nguyên Chủ tịch UBND huyện và bỏ phiếu, bầu cử chức danh Chủ tịch UBND huyện đối với ông Lê Thanh Triều, Ủy viên BTV Huyện ủy, Trưởng Ban Tổ chức Huyện ủy.
Kết quả, ông Nguyễn Lợi Đức, Bí thư Huyện ủy đạt 32/32 phiếu, đạt 100% được bầu giữ chức vụ Chủ tịch HĐND huyện, nhiệm kỳ 2021-2026; ông Lê Thanh Triều, Ủy viên BTV, Trưởng Ban Tổ chức Huyện ủy với số phiếu 32/32, đạt 100%, được bầu giữ chức vụ Chủ tịch UBND huyện Nông Cống, nhiệm kỳ 2021-2026.
Phát biểu nhận nhiệm vụ mới, ông Nguyễn Lợi Đức, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện và ông Lê Thanh Triều, Chủ tịch UBND huyện cảm ơn sự tín nhiệm của các đại biểu Hội đồng nhân dân huyện và khẳng định đây là vinh dự nhưng cũng là trọng trách rất lớn mà Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân giao phó.
Tân Chủ tịch HĐND huyện Nguyễn Lợi Đức và tân Chủ tịch UBND huyện Lê Thanh Triều hứa trên cương vị mới sẽ nỗ lực, phấn đấu, kế thừa những thành quả, kinh nghiệm quý báu của các thế hệ lãnh đạo, nhanh chóng tiếp cận công việc, nắm bắt tình hình tại địa phương, cơ sở, chung sức, đồng lòng cùng tập thể lãnh đạo, Ban Thường vụ Huyện uỷ, UBND huyện xây dựng huyện Nông Cống ngày càng phát triển.
Ông Nguyễn Lợi Đức sinh ngày 20/4/1978, quê quán tại xã Nông Trường, huyện Triệu Sơn, Tỉnh Thanh Hóa, Thường trú tại phường Ngọc Trạo, thành phố Thanh Hóa, tỉnh Thanh Hóa. Trình độ chuyên môn: Đại học Tài chính, Học vi: Thạc sĩ quản lí kinh tế. Trình độ lý luận chính trị: Cao cấp chính trị. Trình độ quản lí nhà nước: Chuyên viên chính.
Ông Lê Thanh Triều, sinh ngày 10/4/1978. Quê quán, xã Trường Giang, huyện Nông Cống, Tỉnh Thanh Hóa. Thường trú tại Tiểu khu Lê Xá, thị trấn Nông Cống, huyện Nông Cống. Trình độ chuyên môn: Đại học Luật. Học vị: Thạc sĩ. Trình độ lí luận chính trị: Cao cấp chính trị, Trình độ quản lí nhà nước: Chuyên viên chính.
Sau ½ ngày làm việc khẩn trương, nghiêm túc, Kỳ họp đã hoàn thành toàn bộ nội dung chương trình đề ra và được các đại biểu thống nhất cao. Ông Nguyễn Lợi Đức, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện bế mạc Kỳ họp.
Hoàng Yến
- Đoàn thanh niên xã Tượng Văn với các hoạt động “Đền ơn đáp nghĩa”
- Xã Tế Thắng tặng quà các gia đình chính sách
- Trường tiểu học Tượng Văn tặng quà các gia đình chính sách
- Lễ cầu siêu tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ tại Nghĩa trang liệt sỹ huyện
- Đồng chí Nguyễn Đức Long, Ủy viên BTV, Trưởng Ban Tuyên giáo Huyện ủy, Giám đốc Trung tâm chính trị huyện tặng quà các gia đình chính sách tại xã Tượng Lĩnh và Trường Sơn
- Phiên họp quý II năm 2024 Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng Chính sách Xã hội huyện Nông Cống
- Tuổi trẻ Nông Cống với công tác đền ơn đáp nghĩa
- 100 học viên tham gia tập huấn Công tác phòng, chống dịch bệnh gia súc, gia cầm, động vật thủy sản năm 2024
- Triển khai thực hiện Cuộc vận động hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, hộ gia đình chính sách, hộ còn khó khăn về nhà ở năm 2024-2025
- Đồng chí Lê Quang Hùng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy viếng nghĩa trang liệt sĩ và thăm, tặng quà đối tượng chính sách tại huyện Nông Cống