Hội nghị triển khai thực hiện mô hình “3 không” trên địa bàn xã Vạn Hòa
Sáng ngày 9/11/2023, tại Hội trường UBND xã Vạn Hòa, UBND huyện đã tổ chức Hội nghị triển khai thực hiện điểm mô hình “ 3 không” trên địa bàn xã Vạn Hòa.
![zalo.jpg](/file/thumb/500/637129531.jpg)
Mô hình 3 không được triển khai trên địa bàn xã Vạn Hòa gồm những nội dung đó là: không phải khai báo thông tin nhiều lần trong thực hiện dịch vụ công (UBND xã thực hiện việc liên thông dữ liệu giữa các hệ thống cơ sở dữ liệu dân cư, các cơ sở dữ liệu chuyên ngành khác với công dịch vụ công trực tuyến để người dân và doanh nghiệp không phải khai báo thông tin nhiều lần khi sử dụng các dịch vụ công trực tuyến); Không dùng tiền mặt trong một số dịch vụ thiết yếu (Người dân thực hiện thanh toán không dùng tiền mặt khi sử dụng một số dịch vụ thiết yếu như thanh toán tiền điện, nước, mua sắm tại chợ và cửa hàng, thanh toán trực tuyến khi thực hiện một số dịch vụ công); Không cần tiếp xúc trực tiếp với chính quyền.
Để triển khai thực hiện mô hình, xã lựa chọn dịch vụ công trực tuyến toàn tỉnh. Thực hiện liên thông dữ liệu giữa các hệ thống cơ sở dữ liệu dân cư, cơ sở dữ liệu chuyên ngành khác với cổng dịch vụ công trực tuyến. Cài đặt tài khoản định danh điện tử VNEID cho người dân. Tạo tài khoản cho người dân để khai thác, sử dụng các dịch vụ công trên cổng dịch vụ công trực tuyến toàn tỉnh. Cài đặt, tạo lập tài khoản APP dùng chung của tỉnh cho người dân, doanh nghiệp. Tạo lập chữ ký miễn phí cho người dân. Tạo mã QR code thanh toán không dùng tiền mặt tại các chợ, cửa hàng, điểm thanh toán tiền điện. Cài đặt miễn phí ứng dụng bảo vệ người dân trên môi trường mạng. Tập huấn cho tổ triển khai thực hiện. Thời gian triển khai trên điạ bàn xã Vạn Hòa từ ngày 10/10 đến ngày 30/11/2023.
Trần Hà
- Huyện ta xây dựng chính quyền số
- Nông dân Nông Cống ứng dụng chuyển đổi số trong sản xuất
- Hội Nông dân huyện thực hiện các giải pháp tuyên truyền, vận động hội viên sử dụng các sản phẩm dịch vụ của Ngân hàng NN&PTNT góp phần thực hiện chuyển đổi số
- Xã Trường Sơn thực hiện chuyển đổi số
- Huyện Nông Cống thực hiện công tác chuyển đổi số
- Triển khai thực hiện các tiêu chí chuyển đối số cấp huyện và mô hình “3 không”
- Chú trọng chuyển đổi số ở thôn Liêm Chính , xã Tế Lợi
- Các cấp bộ Đoàn trong huyện với hoạt động chuyển đổi số
- Xã Tế Thắng thực hiện chuyển đổi số
- Chuyển đổi số toàn diện trong xây dựng NTM kiểu mẫu ở xã Vạn Hòa, huyện Nông Cống